vi-VNen-US
Hotline: 0913460889 (Mr. Thơ – Luật sư)

Nghỉ hưu, vẫn được cấp thẻ bảo hiểm y tế?

05/07/2016 10:43        

Câu hỏi:

Mẹ tôi gần đến tuổi nghỉ hưu. Từ trước đến giờ, Công ty mua bảo hiểm y tế cho mẹ tôi, nếu đến khi mẹ tôi nghỉ hưu thì có được hưởng chế độ này nữa không? Xin cảm ơn luật sư.

Nguyen Thi My Hanh (ntmhanh_xuan95@yahho.com.vn)

Trả lời:

Chào bạn, trường hợp bạn hỏi chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2014) quy định 4 nhóm đối tượng do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế, bao gồm:

1. Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Người đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày; người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hằng tháng;

3. Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng;

4. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, khi mẹ bạn nghỉ hưu và hưởng lương hưu thì thẻ bảo hiểm y tế của mẹ bạn sẽ do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng. 

Trân trọng!